ME YA SA?

Me ya sa Jehobah ya ƙyale wahala da mugunta har wa yau?

Me ya sa Jehobah ya ƙyale wahala da mugunta har wa yau?

"Ya Jehobah, ina ta kukan neman taimako, Amma ka ƙi ji, sai yaushe za ka ji? Ina kuka a gare ka saboda zalunci, Amma ba ka yi taimako ba. Me ya sa ka sa ni in ga mugunta, In kuma dubi wahala? Hallaka da zalunci suna a gabana. Jayayya da gardama sun tashi. Ba a bin doka, Shari'a kuma ba ta aiki. Mugaye sun fi adalai yawa nesa, Don haka shari'a tana tafe a karkace"

(Habakkuk 1:2-4)

“Sa'an nan na sāke dubawa a kan rashin adalcin da yake ci gaba a duniyan nan. Waɗanda ake zalunta suna kuka, ba kuwa wanda zai taimake su, domin waɗanda suke zaluntarsu suke da iko. (...) A kwanakina marasa amfani na ga kowane irin abu. Adali ba safai yakan yi tsawon rai ba, mugu kuwa yakan yi tsawon rai a mugayen ayyukansa. (...) Na ga wannan duka a sa'ad da nake tunani a kan abubuwan da ake yi a duniyan nan, duniyar da waɗansu sukan sami mulki, waɗansu kuwa su sha wuya a ƙarƙashinsu. (...) Dubi aikin banza da yake faruwa a duniya. Wani lokaci adalai suke shan hukuncin da za a yi wa mugaye, mugaye kuwa su karɓi sakayyar da za a ba adalai. Na ce wannan ma aikin banza ne. (...) Na taɓa ganin bayi a kan dawakai, shugabanni kuwa suna tafiya a ƙasa kamar bayi"

(Mai-Wa'azi 4:1; 7:15; 8:9,14; 10:7)

"An sarayar da halitta ta zama banza, ba da nufinta ba, amma da nufin wanda ya sarayar da ita. Duk da haka, akwai sa zuciya"

(Romawa 8:20)

"Duk wanda ake jarabta, kada ya ce Allah ne yake jarabtarsa, gama ba shi yiwuwa a jarabci Allah da mugunta, shi kansa kuwa ba ya jarabtar kowa"

(Yaƙub 1:13)

Me ya sa Jehobah ya ƙyale wahala da mugunta har wa yau?

Babban mai laifi a cikin wannan halin shine Shaidan shaidan, wanda aka ambata a cikin Baibul a matsayin mai tuhuma (Wahayin Yahaya 12: 9). Yesu Kristi, dan na Jehobah, ya ce shaidan maƙaryaci ne kuma mai kisan ɗan adam (Yahaya 8:44). Akwai manyan caji biyu:

1 - Tambayar ikon mallakar Jehobah.

2 - Tambayar mutuncin mutum.

Lokacin da akwai manyan tuhume-tuhume, yakan ɗauki dogon lokaci kafin a yanke hukunci na ƙarshe. Annabcin da ke Daniyel sura 7, ya gabatar da halin da ake ciki a cikin kotun, wanda ikon mallakar Jehobah ya ƙunsa, inda akwai hukunci: “Kogin wuta yana gudu daga gabansa. Dubun dubbai suna ta yi masa hidima, Dubu goma sau dubu goma suka tsaya a gabansa, Aka kafa shari'a, aka buɗe littattafai. (…) Amma majalisa za ta zauna ta yanke shari'a, za a karɓe mulkinsa, a hallaka shi har abada” (Daniyel 7:10,26). Kamar yadda yake a rubuce a cikin wannan rubutun, an ƙwace mulkin duniya daga Shaidan da kuma mutum. An gabatar da wannan hoton na kotu a cikin Ishaya sura ta 43, inda aka rubuta cewa waɗanda suka yi biyayya ga Allah, su ne "shaidunsa": "Ya jama'ar Isra'ila, haka Jehobah ya ce, Na zaɓe ku al'umma, baiwata, Domin ku san ni, ku gaskata ni, Ku kuma fahimta, ni kaɗai ne Allah. In banda ni ba wani Allah, Ba a taɓa yin wani ba, Ba kuwa za a yi ba. “Ni kaɗai ne Jehobah, Ni kaɗai ne wanda yake da ikon yin ceto"" (Ishaya 43:10,11). Ana kuma kiran Yesu Kristi “amintaccen mashaidi” na Jehobah (Wahayin Yahaya 1:5).

Dangane da waɗannan zarge-zargen guda biyu, Jehovah Jehobah ya ba Shaiɗan kuma bil'adama, sama da shekaru 6,000, don su gabatar da shaidar su, wato ko za su iya mallakar duniya ba tare da ikon mallakar Jehobah ba. Mun kasance a ƙarshen wannan ƙwarewar inda karyar shaidan ta bayyana ta halin masifa da ɗan adam ya tsinci kansa a ciki, gab da hallaka gaba ɗaya (Matta 24:22). Shari'a da hallaka za su faru a babban tsananin (Matta 24:21; 25: 31-46). Yanzu bari muyi magana musamman kan zarge-zargen shaidan guda biyu, a cikin Farawa surori 2 da 3, da kuma littafin Ayuba surori 1 da 2.

1 - Tambayar ikon mallakar Jehobah

Farawa sura 2 ta sanar da mu cewa Jehobah ya halicci mutum kuma ya sanya shi a cikin “lambun” Adnin. Adamu yana cikin yanayi mai kyau kuma ya more babban yanci (Yahaya 8:32). Koyaya, Jehobah ya sanya iyaka akan wannan 'yanci: itace: "Jehobah Allah ya ɗauki mutumin ya zaunar da shi cikin gonar Aidan ya noma ta, ya kiyaye ta. Jehobah Allah ya yi wa mutumin umarni, ya ce, “Kana da 'yanci ka ci daga kowane itace da yake a gonar, amma daga itacen sanin nagarta da mugunta ba za ka ci ba, gama a ranar da ka ci shi za ka mutu lalle”” (Farawa 2:15-17). Yanzu wannan itaciya na ainihi, iyakar kankare, "(bayyane) masaniya mai kyau da mara kyau". Yanzu Jehobah ya sanya iyaka tsakanin "mai kyau" da yi masa biyayya kuma da "mara kyau", rashin biyayya.

A bayyane yake cewa wannan umarnin Jehobah bashi da wahala (ka gwada da Matiyu 11:28-30) "Gama karkiyata mai sauƙi ce, nauyi na kuma mai sauƙi ne" da 1 Yahaya 5: 3 "Dokokinsa ba su da nauyi"). A hanyar, wasu sun ce "ya'yan itacen da aka hana suna nufin jima'i: ba daidai ba ne, domin lokacin da Allah ya ba da wannan umarnin, Hauwa ba ta wanzu. Allah ba zai hana abin da Adamu ba zai iya sani ba (Kwatanta tarihin tarihin abubuwan da suka faru Farawa 2:15-17 (umarnin Allah) tare da 2:18-25 (halittar Hauwa'u)).

Jarrabawar shaidan

"Maciji ya fi kowace dabba da Ubangiji Jehobah Allah ya yi wayo. Ya ce wa matar, “Ko Allah ya ce, ‘Ba za ku ci daga wani itacen da yake a gonar ba?’ ” Sai matar ta ce wa macijin, “Mā iya ci daga cikin itatuwan gonar, 3amma Allah ya ce, ‘Ba za ku ci daga cikin 'ya'yan itacen da yake tsakiyar gonar ba, ba za ku taɓa shi ba, don kada ku mutu.’ ” Amma macijin ya ce wa matar, “Hakika ba za ku mutu ba. Gama Allah ya sani a ranar da kuka ci daga itacen nan idanunku za su buɗe, za ku kuwa zama kamar Allah, ku san nagarta da mugunta.” Matar ta ga yadda itacen yana da kyau, 'ya'yansa kuma kyawawa, abin sha'awa ne kuma ga ido, abin marmari ne domin ba da hikima, ta tsinka daga 'ya'yansa, ta kuwa ci, ta kuma bai wa mijinta waɗansu, shi kuma ya ci" (Farawa 3:1-6).

Me yasa Shaidan yayi magana da Hawwa'u maimakon Adam? An rubuta: “Ba kuma Adamu aka yaudara ba, amma matar ce aka yaudara, har ta keta umarni” (1 Timothawus 2:14). Me yasa aka yaudari Hauwa? Saboda samartakarsa, yayin da Adam yana da shekara arba'in. Saboda haka Shaidan yayi amfani da rashin kwarewar Hauwa. Koyaya, Adamu ya san abin da yake yi, ya yanke shawarar yin zunubi ta hanyar da gangan. Wannan zargi na farko na shaidan, hari ne kan ikon mallakar Jehobah (Wahayin Yahaya 4:11).

Hukuncin Jehobah da alkawarinsa

Jim kaɗan kafin ƙarshen wannan ranar, kafin faɗuwar rana, Jehobah ya ba da hukuncinsa (Farawa 3:8-19). Kafin hukunci, Jehovah Allah ya yi tambaya. Ga amsar: "Mutumin ya ce, “Matan nan da ka ba ni, ita ce ta ba ni 'ya'yan itacen, na kuwa ci.” Ubangiji Allah kuma ya ce wa matar, “Mene ne wannan da kika yi?” Matar ta ce, “Macijin ne ya yaudare ni, na kuwa ci”" (Farawa 3:12,13). Adamu da Hauwa'u ba su furta laifinsu ba, sun yi ƙoƙari su ba da kansu hujja. A cikin Farawa 3:14-19, zamu iya karanta hukuncin Jehobah tare da alkawarin cikar nufinsa: “Zan sa ƙiyayya tsakaninka da matar, tsakanin zuriyarka da zuriyarta, shi zai ƙuje kanka, kai za ka ƙuje diddigensa” (Farawa 3:15). Ta wannan alƙawarin, Jehobah Allah ya ce nufinsa zai cika, kuma za a halaka Shaiɗan Iblis. Tun daga wannan lokacin, zunubi ya shigo duniya, har ma da babban sakamakonsa, mutuwa: "To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi" (Romawa 5:12).

2 - Tambayar mutuncin mutum

Shaidan yace akwai nakasu a cikin dabi'ar mutum. Wannan tuhumar shaidan ne akan amincin Ayuba: "Sai Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Kai fa me kake yi?” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Ina ta kaiwa da kawowa ne, a ko'ina a duniya.” Jehobah ya ce masa, “Ko ka lura da bawana Ayuba? Ba wani mutumin kirki, mai aminci, kamarsa a duniya. Yana yi mini sujada, natsattse ne, yana ƙin aikata kowace irin mugunta.” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “A banza Ayuba yake yi maka sujada? Ai, don ka kiyaye shi ne, shi da iyalinsa, da dukan abin da yake da shi. Ka kuma sa wa duk abin da yake yi albarka, ka kuwa ba shi shanun da suka isa su cika dukan ƙasan nan. Amma da a ce za ka raba shi da dukan abin hannunsa, to, da zai fito fili yă zage ka ƙiri ƙiri.” Ubangiji ya ce wa Shaiɗan, “To, shi ke nan, dukan abin hannunsa yana cikin ikonka, amma shi kansa kada ka cuce shi.” Sai Shaiɗan ya tafi. (…) Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Ina ka fito?” Sai Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Ina ta kaiwa da kawowa ne, ko'ina a duniya.” Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Ko ka lura da bawana Ayuba? Ba wani mutumin kirki, mai aminci, kamarsa a duniya. Yana yi mini sujada, natsattse ne, yana ƙin aikata kowace irin mugunta. Kai ka sa na yardar maka ka far masa, ba tare da wani dalili ba. Amma duk da haka Ayuba yana nan da amincinsa kamar yadda yake.” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Mutum ya iya rabuwa da dukan abin da yake da shi don yă ceci ransa. 5 Amma yanzu da a ce za ka taɓa lafiyar jikinsa, da sai yă fito fili yă zage ka.” Jehobah ya ce wa Shaiɗan, “Shi ke nan, yana cikin ikonka, amma fa, kada ka kashe shi”" (Ayuba 1:7-12; 2:2-6).

Laifin ɗan adam, a cewar Shaidan shaidan, shi ne cewa yana bautar Jehobah, ba don ƙaunarsa ba, amma don son rai da dama. Karkashin matsi, ta hanyar asarar dukiyarsa da tsoron mutuwa, har yanzu a cewar Shaidan shaidan, mutum ba zai iya kasancewa da aminci ga Jehobah ba. Amma Ayuba ya nuna cewa Shaidan maƙaryaci ne: Ayuba ya rasa dukiyarsa, ya rasa 'ya'yansa 10, kuma kusan ya mutu saboda rashin lafiya (Ayuba 1 da 2). Abokai ƙarya guda uku sun azabtar da Ayuba a hankali, suna cewa duk masifar sa ta fito ne daga ɓoyayyen zunubai, sabili da haka Allah yana azabtar da shi saboda laifinsa da mugunta. Duk da haka Ayuba bai bar mutuncinsa ba ya amsa ya ce: "Ba zan taɓa tunani ba in mai da kai adali! Har sai in mutu, ba zan bar mutuncina ba!" (Ayuba 27:5).

Koyaya, mafi mahimmancin kayar da shaidan game da amincin mutum, shine nasarar Yesu Kiristi wanda ya yi biyayya ga Jehobah, har zuwa mutuwa: "Da ya bayyana da siffar mutum, sai ya ƙasƙantar da kansa ta wurin yin biyayya, har wadda ta kai shi ga mutuwa, mutuwar ma ta gicciye” (Filibbiyawa 2:8). Yesu Kristi, cikin amincinsa, ya ba Ubansa nasara ta ruhaniya mai tamani, shi ya sa aka ba shi lada: "Saboda haka ne kuma Allah ya ɗaukaka shi mafificiyar ɗaukaka, ya kuma yi masa baiwa da sunan nan da yake birbishin kowane suna, domin dai kowace gwiwa sai ta rusuna wa sunan nan na Yesu, a Sama da ƙasa, da kuma can ƙarƙashin ƙasa, kowane harshe kuma yă shaida Yesu Almasihu Ubangiji ne, domin ɗaukaka Allah Uba” (Filibbiyawa 2:9-11).

A cikin kwatancin ɗa almubazzaranci, Yesu Kristi ya ba mu kyakkyawar fahimta game da yadda Ubansa yake aiki yayin da aka tuhumi hukuma Jehobah na ɗan lokaci (Luka 15:11-24). Dansa ya roki mahaifinsa kasonsa kuma ya bar gidan. Mahaifin ya ba da izinin ɗansa ya yi wannan shawarar, amma kuma ya ɗauki sakamakon. Hakanan, Adam yayi amfani da zaɓinsa na kyauta, amma kuma ya sha wahala sakamakon. Wanne ya kawo mu ga tambaya ta gaba game da wahalar ɗan adam.

Sanadin wahala

Wahala sakamakon manyan abubuwa guda huɗu ne

1 - Iblis shine wanda ke haifar da wahala (amma ba koyaushe ba) (Ayuba 1:7-12; 2:1-6). A cewar Yesu Kiristi, Shaidan ne mai mulkin wannan duniyar: "Yanzu ne za a yi wa duniyan nan shari'a, yanzu ne kuma za a tuɓe mai mulkin duniyan nan" (Yahaya 12:31; 1 Yahaya 5:19). Wannan shine dalilin da ya sa 'yan Adam gaba ɗaya ba su da farin ciki: "Mun dai san dukan halitta tana nishi, na shan azaba kuma irin ta mai naƙuda, har ya zuwa yanzu" (Romawa 8:22).

2 - Wahala ne sakamakon yanayinmu na mai zunubi, wanda ke kai mu ga tsufa, cuta da mutuwa: "To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi. (...) Gama sakamakon zunubi mutuwa ne” (Romawa 5:12; 6:23).

3 - Wahala na iya zama sakamakon yanke shawara mara kyau (a ɓangarenmu ko na wasu mutane): "Nagarin abin da nake niyya yi kuwa, ba shi nake yi ba, sai dai mugun abin da ba na niyya, shi nake aikatawa" (Kubawar Shari'a 32:5; Romawa 7:19). Wahala ba sakamakon wata "ƙaƙidar dokar karma" ba ce. Ga abin da za mu iya karantawa a Yohanna sura 9: "Yesu na wucewa sai ya ga wani mutum da aka haifa makaho. Sai almajiransa suka tambaye shi suka ce, “Ya Shugaba, wa ya yi zunubi da aka haifi mutumin nan makaho, shi, ko iyayensa?” Yesu ya amsa ya ce, “Ba domin mutumin nan ko iyayensa sun yi zunubi ba, sai domin a nuna aikin Allah ne a kansa” (Yahaya 9:1-3). "Ayyukan Allah", a wurin sa, zai zama abin al'ajabi don warkar da makaho.

4 - Wahala na iya zama sakamakon "lokutta da ba zato ba tsammani", wanda ke sa mutum ya kasance a wurin da bai dace ba a lokacin da bai dace ba: "Na gane wani abu kuma, ashe, a duniyan nan ba kullum maguji ne yake cin tsere ba, ba kullum jarumi ne yake cin nasara ba. Ba kullum mai hikima ne da abinci ba, ba kullum mai basira ne yake da wadata ba, ba kullum gwani ne yake samun tagomashi ba. Amma sa'a, da tsautsayi, sukan sami kowannensu. Gama mutum bai san lokacinsa ba, kamar kifayen da akan kama da taru, kamar kuma tsuntsayen da akan kama da tarko, haka nan mugun lokaci yakan auko wa 'yan adam farat ɗaya” (Mai-Wa’azi 9:11,12).

Wannan shine abin da yesu Almasihu ya faɗi game da abubuwa biyu masu ban tsoro da suka yi sanadiyyar mutuwar mutane da yawa: “Nan take waɗansu da suke a wurin suka ba shi labarin Galilawan da Bilatus ya sa aka kashe, har jininsu ya gauraya da na yankan da suka yi na hadaya. Sai Yesu ya amsa musu ya ce, “Kuna tsammani waɗannan Galilawa sun fi duk sauran Galilawa zunubi ne, don sun sha wannan azaba? Ina gaya muku ba haka ba ne! In kuwa ba ku tuba ba, duk za ku halaka kamarsu. Ko kuwa goma sha takwas ɗin nan da hasumiya ta faɗo a kansu, a Siluwam, ta kashe su, kuna tsammani sun fi duk sauran mutanen Urushalima laifi ne? Ina gaya muku ba haka ba ne! In kuwa ba ku tuba ba, duk za ku hallaka kamarsu”” (Luka 13:1-5). Babu wani lokaci da Yesu Kristi ya ba da shawarar cewa mutanen da haɗari ko bala'i ya shafa da sun yi kuskure fiye da sauran. Ko rashin lafiya, haɗari ko bala'o'i, ba Allah ne yake sa su ba.

Jehobah zai kawar da duk wannan wahala: "Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama'arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce”” (Wahayin Yahaya 21:3,4).

Kaddara da zabi kyauta

"Kaddara" ba koyarwar littafi mai tsarki bane. Ba a "qaddara" don aikata nagarta ko mugunta ba, amma bisa ga ''zaɓi na kyauta'' mun zaɓi yin nagarta ko mara kyau (Kubawar Shari'a 30:15). Wannan ra'ayin ƙaddara yana da nasaba da ra'ayin da mutane da yawa suke da shi game da ikon Allah na sanin abin da ke zuwa a nan gaba. Za mu ga yadda Allah yake amfani da ikonsa don sanin abin da zai faru a nan gaba. Za mu gani daga Littafi Mai-Tsarki cewa Allah yana amfani da shi ta hanyar zaɓaɓɓe da hankali ko don wani takamaiman manufa, ta wurin misalai da yawa na Littafi Mai-Tsarki.

Jehobah yana amfani da ikonsa don sanin abin da ke zuwa nan gaba ta zabi

Shin Allah ya san cewa Adamu zai yi zunubi? Daga mahallin Farawa 2 da 3, babu. Allah baya bada umarni, yana sane da gaba cewa ba za'a yi masa biyayya ba. Wannan ya sabawa kaunarsa kuma wannan umarnin Allah bashi da wahala (1 Yahaya 4:8; 5:3). Anan akwai misalai guda biyu na littafi mai tsarki waɗanda suka nuna cewa Allah yana amfani da ikonsa don sanin abin da zai faru nan gaba ta zaɓin da ya yi. Amma kuma, cewa koyaushe Yana amfani da wannan ikon don takamaiman dalili.

Ka ɗauki misalin Ibrahim. A cikin Farawa 22:1-14, Jehobah ya ce wa Ibrahim ya yi hadaya da ɗansa Ishaku. Shin Jehobah ya sani tun farko cewa Ibrahim zai yi biyayya? Daga mahallin Farawa 22, babu. A lokaci na ƙarshe Allah ya gaya wa Ibrahim kada ya yi hakan: “Ya ce, “Kada ka sa hannunka a kan saurayin, kada kuwa ka yi masa wani abu, gama yanzu na sani kai mai tsoron Allah ne, da yake ba ka ƙi ba da ɗanka, tilonka, a gare ni ba” (Farawa 22:12). An rubuta "yanzu na sani da gaske cewa kuna tsoron Allah". Jumlar "yanzu" ta nuna cewa Allah bai sani ba ko Ibrahim zai yi biyayya da wannan roƙon har zuwa ƙarshe.

Misali na biyu ya shafi halakar Saduma da Gwamarata. Gaskiyar cewa Allah ya aiko mala'iku biyu don ganin mummunan yanayi ya sake nuna cewa da farko bashi da dukkan hujjojin da zai yanke shawara, kuma a wannan yanayin yayi amfani da ikonsa na sani ta hanyar mala'iku biyu (Farawa 18:20,21).

Idan muka karanta littattafan annabci daban-daban na littafi mai tsarki, zamu ga cewa har yanzu Allah yana amfani da ikon sa na sanin gaba, don wata manufa takamaimai. Misali, yayin da Rebecca take dauke da cikin tagwaye, matsalar ita ce a cikin yaran nan biyu wanene zai zama kakannin al'ummar da Allah ya zaɓa (Farawa 25:21-26). Jehovah Allah yayi sauƙin lura kwayoyin halitta na Isuwa da Yakubu (koda kuwa ba kwayar halittar gado bane ke sarrafa halayyar gaba), sannan kuma Jehobah ya ga irin mutanen da zasu zama: "Ka gan ni kafin a haife ni. Ka ƙididdige kwanakin da ka ƙaddara mini, Duka an rubuta su a littafinka, Tun kafin faruwar kowannensu” (Zabura 139:16). Bisa ga wannan ilimin ne, Allah ya zaɓi (Romawa 9:10-13; Ayukan Manzanni 1:24-26 "Kai, ya Jehobah, ka san zuciyar kowa").

Shin Jehobah Yana Kare Mu?

Kafin fahimtar tunanin Jehobah game da kariyarmu, yana da mahimmanci muyi la'akari da mahimman bayanai guda uku na littafi mai tsarki (1 Korantiyawa 2:16):

1 - Yesu Kristi ya nuna cewa rayuwar yanzu, wacce ta ƙare da mutuwa, tana da ƙimar ɗan lokaci ga dukkan mutane (Yahaya 11:11 (An bayyana mutuwar Li'azaru da “bacci”)). Bugu da ƙari, Yesu Kristi ya nuna cewa abin da ke da muhimmanci shine begen rai madawwami (Matta 10:39). Manzo Bulus ya nuna cewa “rai na gaskiya” yana dogara ne akan begen rai madawwami (1 Timothawus 6:19).

Idan muka karanta littafin Ayukan Manzanni, zamu ga cewa wani lokacin Jehobah baya kare bawansa daga mutuwa, a game da Yakubu da Istifanas (Ayukan Manzanni 7:54-60; 12:2). A wasu lamuran kuma, Jehobah ya yanke shawarar ya kiyaye bawansa. Misali, bayan mutuwar manzo Yakub, Allah ya yanke shawara ya kare manzo Bitrus daga mutuwa iri ɗaya (Ayukan Manzanni 12:6-11). Gabaɗaya magana, a cewar littafi mai tsarki, bawan Allah kariya yana da alaƙa da manufar sa. Misali, kariyar manzo Bulus tana da manufa mafi girma: ya kasance zaiyi wa’azi ga sarakuna (Ayukan Manzanni 27:23,24; 9:15,16).

2 - Dole ne mu sanya wannan tambaya ta kariyar Allah, a cikin mahallin ƙalubale guda biyu na Shaidan da kuma musamman a cikin kalmomin, game da Ayuba: "Ai, don ka kiyaye shi ne, shi da iyalinsa, da dukan abin da yake da shi. Ka kuma sa wa duk abin da yake yi albarka, ka kuwa ba shi shanun da suka isa su cika dukan ƙasan nan" (Ayuba 1:10). Domin ya amsa tambayar amincin, Allah ya yanke shawarar cire kāriyarsa daga Ayuba, har ma da dukan 'yan adam. Ba da daɗewa ba kafin ya mutu, Yesu Kiristi, yana faɗi Zabura 22:1, ya nuna cewa Allah ya ɗauke masa duk wata kariya, wanda ya zama sanadin mutuwarsa a matsayin hadaya (Yahaya 3:16; Matta 27:46). Koyaya, game da bil'adama gabaɗaya, wannan rashi na kariya ta allah ba duka ba, domin kamar yadda Allah ya hana shaidan ya kashe Ayuba, a bayyane yake cewa daidai yake ga dukkan bil'adama (Gwada da Matta 24:22).

3 - Mun gani a sama cewa wahala na iya zama sakamakon “lokatai da ba zato ba tsammani” wanda ke nufin cewa mutane na iya samun kansu a lokacin da bai dace ba, a cikin wuri mara kyau (Mai-Wa’azi 9:11,12). Don haka, gabaɗaya ba a kiyaye mutane daga sakamakon zaɓin da Adamu ya yi tun asali. Mutum ya tsufa, yayi rashin lafiya, kuma ya mutu (Romawa 5:12). Zai iya zama wanda aka haɗu da haɗari ko masifu na dabi'a (Romawa 8:20; littafin Mai-Wa'azi ya ƙunshi cikakken bayani game da rashin amfani na rayuwar yanzu wanda babu makawa zai kai ga mutuwa: "Banza a banza ne, in ji Mai Hadishi, Banza a banza ne, dukan kome banza ne” (Mai-Wa’azi 1:2).

Bugu da ƙari, Jehobah ba ya kāre mutane daga sakamakon mummunan shawarar da suka yanke: “Kada fa a yaudare ku, ai, ba a iya zambatar Allah. Duk abin da mutum ya shuka, shi zai girba. Wanda ya yi shuka a kwaɗayin son zuciyarsa, ta wurin son zuciya zai girbi ruɓa. Wanda ya yi shuka a Ruhu, ta wurin Ruhu zai girbi rai madawwami” (Galatiyawa 6:7,8). Idan Allah ya bar ɗan adam a cikin rashin amfani na ɗan lokaci kaɗan, yana ba mu damar fahimtar cewa ya janye kariya daga sakamakon yanayinmu na zunubi. Tabbas, wannan yanayi mai haɗari ga duka yan adam na ɗan lokaci ne (Romawa 8:21). Bayan an warware tuhumar shaidan, yan adam zasu sake samun kariyar Allah ta alheri a duniya (Zabura 91:10-12).

Shin wannan yana nufin cewa a yanzu ba kowannenmu ne Allah yake kiyaye mu ba? Kariyar da Allah yake mana ita ce ta rayuwarmu ta har abada, dangane da begen rai madawwami, idan muka jimre har zuwa ƙarshe (Matta 24:13; Yahaya 5:28,29; Ayukan Manzanni 24:15; Wahayin Yahaya 7:9-17). Kari kan haka, Yesu Kristi a bayaninsa na alamun zamanin karshe (Matta 24, 25, Markus 13 da Luka 21), da kuma littafin Wahayin Yahaya (musamman a surori 6:1-8 da 12:12), ya nuna cewa bil'adama za su sami masifu masu yawa tun daga shekara ta 1914, wanda ya nuna a sarari cewa har zuwa wani lokaci Allah ba zai kiyaye shi ba. Koyaya, Allah yabamu damar kare kanmu ɗaɗɗaya ta hanyar amfani da nagartar shiriyar sa da ke cikin Baibul, Kalmarsa. Magana gabaɗaya, amfani da ƙa'idodin Littafi Mai-Tsarki yana taimaka wajan guji haɗarin da ba dole ba waɗanda zasu iya gajarta rayuwarmu ba (Misalai 3:1,2). Mun gani a sama cewa babu wani abu kamar ƙaddara. Sabili da haka, amfani da ƙa'idodin Littafi Mai-Tsarki, jagorancin Allah, zai zama kamar duba dama da hagu da kyau kafin ƙetare titi, don kiyaye rayukanmu (Karin Magana 27:12).

Bugu da kari, manzo Bitrus ya dage kan bukatar addu’a: “Amma ƙarshen komai ya kusa. Don haka ku zama masu hankali kuma ku kasance masu farkawa yayin yin addu'a” (1 Bitrus 4:7). Addu'a da tunani zasu iya kiyaye daidaituwar ruhaniyanmu da tunani (Filibbiyawa 4:6,7; Farawa 24:63). Wadansu sunyi imanin cewa Allah ya kiyaye su a wani lokaci a rayuwarsu. Babu wani abu a cikin Littafi Mai Tsarki da zai hana ganin wannan yiwuwar ta musamman, akasin haka: "zan kuma yi alheri ga wanda nā yi wa alheri, in nuna jinƙai ga wanda nā yi wa jinƙai" (Fitowa 33:19). Tsakanin Allah ne da wannan mutumin da zai sami kariya. Bai kamata mu yanke hukunci ba: "Kai wane ne har da za ka ga laifin baran wani? Ko dai ya tsaya, ko ya faɗi, ai, ruwan maigidansa ne. Za a ma tsai da shi, domin Jehobah yana da ikon tsai da shi" (Romawa 14:4).

Yan uwantaka da taimakon juna

Kafin wahala ta ƙare, dole ne mu ƙaunaci juna kuma mu taimaki juna, don sauƙaƙa wahalar da ke kewaye da mu: "Sabon umarni nake ba ku, shi ne ku ƙaunaci juna. Kamar yadda na ƙaunace ku, haka ku ma, ku ƙaunaci juna. Ta haka, kowa zai gane ku almajiraina ne, in dai kuna ƙaunar juna” (Yahaya 13:34,35). Almajiri Yaƙub, ya yi rubutu mai kyau cewa dole ne a nuna irin wannan ƙauna ta ayyuka domin taimakawa maƙwabcinmu wanda ke cikin wahala (Yakubu 2:15,16). Yesu Kiristi ya ce dole ne mu taimaki waɗanda ba za su iya biya shi ba (Luka 14: 13,14). A cikin yin wannan, a wata hanya, muna "ba da rance" ga Jehobah kuma zai biya mana... ninki ɗari (Misalai 19:17).

Yana da ban sha'awa mu karanta abin da Yesu Kiristi ya bayyana a matsayin ayyukan jinƙai wanda zai ba mu damar samun rai madawwami: "Domin na ji yunwa, kun ba ni abinci. Na ji ƙishirwa, kun ba ni na sha. Na yi baƙunci, kun saukar da ni. Na yi huntanci, kun tufasar da ni. Na yi rashin lafiya, kun ziyarce ni. Ina kurkuku, kun kula da ni” (Matta 25:31-46). Ya kamata a san cewa a duk waɗannan ayyukan babu wani aikin da za a iya ɗauka a matsayin "addini". Me ya sa? Sau da yawa, Yesu Kristi ya maimaita wannan gargaɗin: “Ina son jinƙai ba hadaya ba” (Matta 9:13; 12:7). Babban ma'anar kalmar "jinƙai" shine tausayi a aikace (Ma'anar kunkuntar ita ce gafara). Ganin wani mai bukata, ko mun san shi ko ba mu sani ba, kuma idan har za mu iya hakan, za mu taimake shi (Karin Magana 3:27,28).

Hadayar tana wakiltar ayyukan ruhaniya kai tsaye da suka shafi bautar Allah. Don haka a bayyane dangantakarmu da Allah ita ce mafi mahimmanci. Koyaya, Yesu Kiristi ya la'anci wasu daga cikin tsaransa waɗanda suka yi amfani da hujja ta “sadaukarwa” don kada su taimaki iyayensu da suka tsufa (Matta 15:3-9). Yana da ban sha'awa a lura da abin da Yesu Kristi ya ce game da waɗanda ba za su yi nufin Allah ba: "A ranar nan da yawa za su ce mini, ‘Ya Ubangiji, ya Ubangiji, ashe, ba mu yi annabci da sunanka ba? Ba mu fitar da aljannu da sunanka ba? Ba mu kuma yi ayyukan al'ajabi masu yawa da sunanka ba?’” (Matta 7:22). Idan muka kwatanta Matta 7:21-23 da 25:31-46 da Yahaya 13:34,35, mun gane cewa "sadaukarwa" da jinƙai, abubuwa ne masu mahimmancin gaske (1 Yahaya 3:17,18; Matta 5:7).

Jehobah zai warkar yan adam

Tambaya ta annabi Habakkuk (1:2-4), game da dalilin da ya sa Allah ya ƙyale wahala da mugunta, ga amsar: “Sai Jehobah ya ce mini, “Ka rubuta wahayin da kyau a kan alluna, Yadda kowa zai karanta shi a sawwaƙe. Gama har yanzu wahayin yana jiran lokacinsa, Yana gaggautawa zuwa cikarsa, Ba zai zama ƙarya ba. Ka jira shi, ko da ka ga kamar yana jinkiri, Hakika zai zo, ba zai makara ba"” (Habakkuk 2:2,3). Ga wasu matani na Littafi Mai-Tsarki na wannan “hangen nesa” nan gaba na bege wanda "ba zai makara ba":

"Sa'an nan na ga sabuwar sama da sabuwar ƙasa, don sama ta farko da ƙasa ta farko sun shuɗe, ba kuma sauran teku.Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta. Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama'arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce”" (Wahayin Yahaya 21:1-4).

"Kyarketai da tumaki za su zauna tare lafiya. Damisoshi za su kwanta tare da 'yan awaki. 'Yan maruƙa da kwiyakwiyan zaki za su yi kiwo tare, Ƙananan yara ne za su lura da su. Shanu da beyar za su yi kiwo tare, 'Yan maruƙansu da kwiyakwiyansu za su kwanta lafiya. Zaki zai ci ciyawa kamar sā. Jariri zai yi wasa kusa da maciji mai mugun dafi Amma ba zai cuta ba. A kan Sihiyona, dutse tsattsarka, Ba wani macuci ko mugu. Ƙasar za ta cika da sanin Ubangiji Kamar yadda tekuna suke cike da ruwa" (Ishaya 11:6-9).

"Makaho zai iya ganin gari, Kurma kuma zai iya ji. Gurgu zai yi tsalle ya yi rawa, Waɗanda ba su iya magana za su yi sowa don murna. Rafuffukan ruwa za su yi gudu a cikin hamada, Yashi mai ƙuna kuma zai zama tafki, Ƙeƙasasshiyar ƙasa kuma za ta cika da maɓuɓɓugai. Inda diloli suka yi zama, Ciyawar fadama da iwa za su tsiro" (Ishaya 35:5-7).

"Jarirai ba za su mutu tun suna jarirai ba, ko wanne zai cika yawan kwanakinsa kafin ya mutu. Waɗanda suke masu shekara ɗari da haihuwa su ne samari. Waɗanda suka mutu kafin wannan lokaci, to, alama ce, ta cewa na hukunta su. Mutane za su gina gidaje su kuwa zauna a cikinsu, ba waɗansu dabam za su mori gidajen ba. Za su dasa gonakin inabi su kuwa ji daɗin ruwan inabi, ba waɗansu dabam za su sha shi ba. Mutanena za su yi tsawon rai kamar itatuwa. Za su ci cikakkiyar moriyar abubuwan da suka yi aikinsu. Aikin da suka yi zai yi nasara, 'ya'yansu ba za su gamu da bala'i ba, zan sa musu albarka duk da zuriyarsu har dukan zamanai. Zan amsa addu'o'insu tun ma kafin su gama yin addu'a gare ni" (Ishaya 65:20-24).

"Naman jikinsa zai koma kamar na saurayi, Zai komo kamar lokacin da yake gaɓar ƙarfinsa" (Ayuba 33:25).

"A kan Dutsen Sihiyona Jehobah Mai Runduna zai shirya wa dukan sauran al'umman duniya biki da abinci irin na adaras da ruwan inabi mafi kyau. A can ne zai kawar da baƙin cikin da ya lulluɓe dukan sauran al'umma. Jehobah zai hallaka mutuwa har abada! Zai share hawaye daga idanun kowane mutum, ya kawar da kunyar da jama'arsa suke sha a duniya duka. Ubangiji ne da kansa ya faɗa!" (Ishaya 25:6-8).

"Mutanenmu da suka mutu za su sāke rayuwa! Jikunansu za su sāke rayuwa! Dukan waɗanda suke kwance cikin kaburburansu Za su farka, su yi waƙa don farin ciki! Kamar laimar raɓa wanda yake wartsakar da duniya, Haka Ubangiji zai rayar da waɗanda suka daɗe da mutuwa" (Ishaya 26:19).

"Waɗanda suka rasu za su tashi, waɗansu zuwa rai madawwami, waɗansu kuwa zuwa kunya da madawwamin ƙasƙanci” (Daniel 12:2).

"Kada ku yi mamakin wannan, domin lokaci na zuwa da duk waɗanda suke kaburbura za su ji murya tasa, su kuma fito, waɗanda suka aikata nagarta su tashi, tashin rai, waɗanda suka yi rashin gaskiya kuwa su tashi, tashin hukunci” (Yahaya 5:28,29).

"Ina sa zuciya ga Allah, yadda su waɗannan ma suke sawa, wato za a ta da matattu, masu adalci da marasa adalci duka" (Ayukan Manzanni 24:15).

Wanene Shaidan?

Yesu Kiristi ya kwatanta Iblis cikin sauƙi: “Shi dā ma tun farko mai kisankai ne, bai zauna kan gaskiya ba, don ba ruwansa da gaskiya. Duk sa'ad da yake ƙarya, cinikinsa yake yi, don shi maƙaryaci ne, uban ƙarairayi kuma” (Yahaya 8:44). Shaiɗan ɗan adam ne na ainihi (Duba asusu a cikin Matta 4:1-11). Hakanan, aljannu suma mala'iku ne waɗanda suka zama 'yan tawaye waɗanda suka bi misalin Shaidan (Farawa 6:1-3, don a gwada su da harafin Yahuda aya ta 6: "Har ma mala'ikun da ba su kiyaye girmansu ba, amma suka bar ainihin mazauninsu, ya tsare su cikin sarƙa madawwamiya a baƙin duhu, har ya zuwa shari'ar babbar ranar nan”).

Jehobah ya halicci wannan mala'ikan ba tare da mugunta a zuciyarsa ba. Wannan mala'ika, a farkon rayuwarsa yana da “kyakkyawan suna” (Mai-Wa’azi 7:1a). Koyaya, ya zama mara aminci, ya haɓaka girman kai a cikin zuciyarsa kuma bayan wani lokaci ya zama "shaidan" wanda ke nufin maƙaryaci da abokin hamayya; tsohon sunansa mai kyau, kyakkyawan sunansa, an maye gurbinsa da wani da ma'anar kunya ta har abada. A cikin annabcin Ezekiel (sura 28), game da sarkin Taya mai fahariya, a bayyane yake a bayyane ga fahariyar mala'ikan da ya zama "Shaiɗan": "Kuna hatimce abin kwaikwaya, cike da hikima kuma cikakke a cikinku a cikin Adnin, Dukan duwatsu masu daraja sun rufe ka: yaƙan, da tozas, da yasfa, da krisolite, da onyx, da jade, da saffir, da turquoise, da emerald, da zinariya, aikin ka ne, ya kuma zama alveoli a cikin ka. An shirya su, Kai shafaffun kerub ne mai rufin asiri, kuma na sanya ka, kana kan tsattsarkan dutsen Allah, a tsakiyar duwatsun wuta ka zaga, ba ka da laifi a cikin al'amuranka tun daga ranar halitta har sai an sami rashin adalci a cikinku ” (Ezekiel 28:12-15). Ta wurin rashin adalci da ya aikata a Adnin ya zama “maƙaryaci” wanda ya yi sanadin mutuwar dukkan zuriyar Adamu (Farawa 3; Romawa 5:12). A halin yanzu, Shaidan ne ke mulkin duniya: "Yanzu ne za a yi wa duniyan nan shari'a, yanzu ne kuma za a tuɓe mai mulkin duniyan nan" (Yahaya 12:31; Afisawa 2:2; 1 Yahaya 5:19).

Za a hallaka Shaiɗan ƙwarai da gaske: “Allah mai ba da salama kuwa, zai sa ku tattake Shaiɗan da hanzari” (Farawa 3:15; Romawa 16:20).

Derniers commentaires

28.11 | 19:44

Bonjour. Non. Tu dois suivre le modèle du Christ qui ne s'est pas baptisé lui-même, ou tout seul, mais par un baptiseur, serviteur de Dieu... Cordialement...

28.11 | 16:54

Bonjour, étant non-voyant le baptême est-il valable si je m’immerges avec une prière ? Cordialement.

24.11 | 21:56

Bonjour Jonathan, je t'invite à te rapprocher des anciens de ta congrégation qui seront en mesure de répondre à ta question. Je n'ai pas suffisamment d'information pour te répondre. Cordialement.

24.11 | 20:45

Bonjours, le baptême est-il valable en s’immergeant soi-même dans l’eau pour des raisons de handicape ? Cordialement

Partagez cette page